Nhà thuốc 247 HT PHARMACY

Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan (Paracetamol 500mg) – Viên sủi

42.000

Tác dụng sản phẩm:

Điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.

Liên hệ

Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan (Paracetamol 500mg) – Viên sủi

Thành phần:

Paracetamol 500mg, tá dược vừa đủ.Chỉ định:

Chỉ định:

Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.

Chống chỉ định:

  • Dị ứng với Paracetamol.
  • Có bệnh gan nặng.

Liều dùng và cách dùng:

– Dạng thuốc này chỉ sử dụng cho người lớn và trẻ em có cân nặng trên 17kg.
– Không vượt quá 3000mg Paracetamol một ngày (khoảng 6 viên một ngày). Có thể tăng đến 4000mg một ngày (khoảng 8 viên một ngày).

Thận trọng:

– Trường hợp ăn kiêng muối hoặc ăn nhạt cần nhớ là trong mỗi viên thuốc có chứa 412.4mg Na tính khẩu phần ăn hàng ngày.
– Không nên dùng thuốc này trên bệnh nhân không dung nạp với Fructose.

Quá liều

Thông báo ngay cho bác sĩ khi bị quá liều hoặc nhỡ bị ngộ độc.

Dấu hiệu và triệu chứng

Có thể gặp nguy cơ ngộ độc. Đặc biệt ở người bệnh gan, nghiện rượu mạn tính, ở bệnh nhân suy dinh dưỡng kéo dài và người dùng thuốc cảm ứng enzyme. Ngoài ra, quá liều có thể dẫn đến tử vong trong những trường hợp này.

Những triệu chứng ngộ độc thường xuất hiện trong 24 giờ đầu. Bao gồm buồn nôn, nôn, chán ăn, da tái, khó chịu và đổ mồ hôi.

Quá liều khi dùng một liều cao hơn 7,5g paracetamol ở người lớn. Hoặc 140mg/kg thể trọng ở trẻ em. Quá liều sẽ gây viêm và hủy tế bào gan, có thể gây hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục, kéo theo suy tế bào gan, nhiễm acid chuyển hóa và bệnh não dẫn tới hôn mê và tử vong.

Đồng thời, có tăng nồng độ transaminase gan (AST, ALT), lactate dehydrogenase và bilirubin cùng với giảm mức prothrombin, có thể xảy ra từ 12 – 48 giờ sau khi dùng thuốc.

Các triệu chứng lâm sàng của tổn thương gan thường trở nên rõ rệt lúc ban đầu sau 2 ngày, và đạt tối đa sau 4 – 6 ngày.

Xử trí:

– Đưa ngay đến bệnh viện.

– Trước khi bắt đầu điều trị, phải lấy một ống máu càng sớm càng tốt để định lượng nồng độ paracetamol trong huyết tương nhưng không được sớm hơn 4 giờ sau khi uống paracetamol.

– Điều trị quá liều bao gồm uống thuốc giải độc, là N-acetylcystein (NAC), bằng cách uống hoặc tiêm tĩnh mạch, nếu có thể được, trong vòng 8 giờ sau khi dùng thuốc. NAC có thể có mức bảo vệ thậm chí sau 16 giờ.

– Điều trị triệu chứng.

– Đào thải nhanh lượng thuốc đã dùng bằng rửa dạ dày.

– Phải tiến hành làm xét nghiệm về gan lúc khởi đầu điều trị và nhắc lại mỗi 24 giờ. Trong hầu hết trường hợp, transaminase gan trở lại mức bình thường sau 1 – 2 tuần với sự phục hồi đầy đủ chức năng gan. Trong trường hợp quá nặng, có thể cần phải ghép gan.

Đối với phụ nữ có thai và cho con bú

Thời kỳ mang thai

Dữ liệu dịch tễ học từ việc dùng liều điều trị paracetamol bằng đường uống cho thấy không có tác dụng không mong muốn nào trên phụ nữ mang thai hoặc lên sức khỏe phôi thai hoặc trẻ sơ sinh.

Các nghiên cứu về chức năng sinh sản với paracetamol dùng đường uống đã không cho thấy bất kỳ dị dạng hoặc độc tính đối với phôi. Các dữ liệu sau này trên phụ nữ mang thai đã dùng quá liều paracetamol cho thấy không làm tăng nguy cơ dị dạng.

Tuy nhiên, EFFERALGAN chỉ nên được dùng cho phụ nữ mang thai sau khi đã được đánh giá cẩn thận giữa lợi ích điều trị và nguy cơ. Ở bệnh nhân mang thai, liều khuyến cáo và thời gian dùng thuốc phải được theo dõi chặt chẽ.

Thời kỳ cho con bú

Sau khi uống, một lượng nhỏ paracetamol được tiết vào sữa mẹ. Đã có báo cáo về phát ban ở trẻ bú mẹ. Mặc dù paracetamol được xem xét là phù hợp đối với phụ nữ cho con bú. Tuy nhiên cần thận trọng khi sử dụng EFFERALGAN cho phụ nữ trong thời kỳ cho con bú. 

Bảo quản:

Bảo quản dưới 30°C ở nơi khô ráo.

Để thuốc xa tầm tay trẻ em.

Quy cách đóng gói: Hộp 16 viên

Xuất xứ thương hiệu: Pháp

Nhà sản xuất: Bristol Myers Squibb

Chia sẻ sản phẩm!

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan (Paracetamol 500mg) – Viên sủi”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.