Nhà thuốc 247 HT PHARMACY

Thuốc long đờm, tiêu nhày, giảm ho ACEMUC KIDS (Acetylcystein 100mg) – Hộp 30 gói

Từ khóa:

54.000

Tác dụng sản phẩm:

Điều trị các rối loạn về tiết dịch đường hô hấp: Phế quản và xoang nhất là trong các bệnh phế quản cấp và giai đoạn của bệnh phế quản – phổi mãn tính.

Liên hệ

Thuốc long đờm, tiêu nhày, giảm ho ACEMUC KIDS (Acetylcystein 100mg) – Hộp 30 gói

Thành phần

– Acetylcystein 100mg
– Tá dược vừa đủ

Chỉ định:

Điều trị các rối loạn về tiết dịch đường hô hấp: Phế quản và xoang nhất là trong các bệnh phế quản cấp và giai đoạn của bệnh phế quản – phổi mãn tính.

Chống chỉ định:

Quá mẫn với các thành phần của thuốc.
Người bệnh Phenylceton niệu, trẻ em dưới 2 tuổi.

Liều dùng:

Hòa tan thuốc trong nửa ly nước.
Trẻ em 2 – 7 tuổi: 1 gói/lần, ngày 3 lần.

Tác dụng phụ:

Tuy nhiên gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcystein nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein.

* Thường gặp, ADR > 1/100:
– Tiêu hóa: Buồn nôn, nôn.
– Tim mạch: Đỏ bừng, phù, tim đập nhanh.

* Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100:
– Miễn dịch: Tăng mẫn cảm
– Tiêu hóa: Tiêu chảy, viêm miệng, đau bụng.
– Tim mạch: Hạ huyết áp.
– Thần kinh: Nhức đầu, ù tai.
– Hô hấp: Chảy nước mũi nhiều, ran ngáy.
– Da: Phát ban, mày đay, phù mạch, ngứa.
– Toàn thân: Sốt.

* Hiếm gặp, ADR < 1/1000:
– Tiêu hóa: Khó tiêu
– Hô hấp: Co thắt phế quản, khó thở.
– Toàn thân: Phản ứng dạng phản vệ toàn thân, rét run.
– Thông báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ những phản ứng có hại gặp phải khi sử dụng thuốc.

* Quá liều và cách xử trí:

– Liều dùng acetylcystein có khoảng cách an toàn khá rộng: tuy nhiên, quá liều có thể gặp khi dùng đường tiêm mạch hoặc đường uống liều cao trong điều trị ngộ độc paracetamol. Triệu chứng quá liều thường khá nặng: tụt huyết áp, ức chế hô hấp, co thắt phế quản, tán huyết, đông máu nội mạch rải rác, và suy thận; ngoài ra có thể có rối loạn tiêu hóa (như buồn nôn, nôn, tiêu chảy). Một số triệu chứng này có thể còn do tình trạng ngộ độc paracetamol gây ra.

Xử trí: điều trị triệu chứng và chăm sóc nâng đỡ.

Thận trọng:

Ho là yếu tố cơ bản để bảo vệ phế quản – phổi nên cần phải tôn trọng.

Hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng Acemuc Kids 200mg:

Nếu trước khi dùng thuốc này người bệnh bị giảm khả năng ho hoặc không thể ho, vì khi đó ho có thể cần thiết để khạc đàm sau khi thuốc này làm đàm loãng hơn.

* Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú:

  • Có thai: các kết quả nghiên cứu trên động vật thí nghiệm cho thấy rõ thuốc không gây quái thai; tuy nhiên, các dữ liệu này không cho phép suy rộng ra trên người. Acetylcystein đi qua hàng rào nhau thai và được phát hiện trong máu cuống rốn.
    Như một biện pháp thận trọng, nên tránh sử dụng acetylcystein trong thời kỳ mang thai.
  • Nuôi con bằng sữa mẹ: Hiện không có thông tin liên quan đến sự bài tiết thuốc trong sữa mẹ, tránh dùng trong lúc nuôi con bằng sữa mẹ do chưa có các dữ liệu.
    Trong trường hợp rất thật cần thiết sử dụng hãy cân nhắc đến lợi ích của mẹ và nguy cơ có thể có đối với thai nhi và trẻ được nuôi bằng sữa mẹ.

* Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Thuốc không gây ảnh hưởng đến việc lái xe hoặc vận hành máy móc.

Tương tác thuốc:

Việc phối hợp một thuốc long đàm, tiêu nhầy với các thuốc trị ho không có hoặc có làm giảm bài tiết phế quản (tác dụng giống atropin) là không hợp lý, bởi vì giảm phản xạ ho có thể dẫn đến tích tụ dịch tiết phế quản.

Than hoạt tính có thể làm giảm tác dụng của acetylcystein.

Thử nghiệm in vitro khi pha trộn kháng sinh cephalosporin và acetylcystein, cho thấy có một lượng kháng sinh bị bất hoạt. Lưu ý khi sử dụng, nên dùng kháng sinh uống ít nhất 2 giờ trước hoặc sau khi uống acetylcystein.

Việc sử dụng đồng thời nitroglycerin và acetylcystein gây hạ huyết áp đáng kể và dẫn đến giãn mạch tạm thời và có thể gây nhức đầu.

Acetylcystein là một chất khử nên tương kỵ với một số kim loại như sắt, đồng, và cao su, trypsin, chymotrypsin. Cần tránh thuốc tiếp xúc với các chất đó.

Bảo quản: Bảo quản nơi khô, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30 độ C.

Đóng gói: Hộp 30 gói x gói 1g

Thương hiệu: Công ty cổ phần Sanofi

Nơi sản xuất: Việt Nam

Chia sẻ sản phẩm!

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc long đờm, tiêu nhày, giảm ho ACEMUC KIDS (Acetylcystein 100mg) – Hộp 30 gói”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.